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Mhe. Job Ndugai (Mb.), Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 
Mhe.  Prof. Ibrahim Juma, Jaji Mkuu wa Tanzania; 

 
Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji (Mb.) Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari; 

 
Mhe. Rahma Kassim Ali (MBW), Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar; 

 
Mhe. Antony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma; 

 
Waheshimiwa Mawaziri mliopo hapa leo; 

 
Mhe. Moshi Kakoso (Mb) Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu; 

 
Waheshimiwa Wabunge wote mliopo; 

 
Prof. Davis Mwamfupe, Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma; 

 
Dkt. Zainab Chaula, Katibu Mkuu, Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari; 

 
Makatibu Wakuu na Naibu Katibu Wakuu mliopo; 

 
Dkt. Fatuma Mganga, Katibu Tawala Mkoa wa Dodoma; 

 
Bw. Mgonya Benedicto, Msajili wa Hazina;  
 
Bodi na Menejimenti ya Shirika la Posta Tanzania; 
 
Bw. Macrice Mbodo, Kaimu Postamasta Mkuu, Shirika la Posta Tanzania; 

 
Wakuu wa Taasisi na Idara mbalimbali mliopo hapa leo; 

 
Waandishi wa Habari; 

 
Mabibi na Mabwana 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA… 
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Awali ya yote naomba nimshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, kwa 

kutufikisha siku ya leo tukiwa na afya njema.  
 

Pili, napenda kumshukuru  Mheshimiwa Dkt. Ashatu Kijaji (Mb), Waziri wa 

Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa kumualika Mheshimiwa Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Mgeni Rasmi 

katika tukio hili muhimu. Mheshimiwa Rais alipenda sana kujumuika nanyi, lakini 

hakuweza kuungana nanyi kutokana na majukumu mengine ya Kitaifa aliyonayo. 

Hivyo, ilimpendeza akanipa heshima ya kumuwakilisha na anawasalimu sana. Hii 

ni mara yangu ya kwanza kushiriki nanyi katika maadhimisho haya, hivyo, 

kwangu mimi ni faraja kubwa sana kuwa sehemu ya washiriki. Vilevile, na kwa 

umuhimu wa pekee nawashukuru wanachi wote waliojitokeza na kushiriki katika 

tukio la leo 
 

Tatu, napenda nimpongeze Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 

Habari pamoja na timu yake nzima ya Wizara kwa juhudi na usimamizi wa eneo 

hili muhimu la mawasiliano yakiwemo mawasiliano ya Posta. Kwa muda mfupi 

tunashuhudia mageuzi makubwa mliyoyafanya ndani ya Shirika la Posta kwa 

kuleta huduma mbalimbali zinazoakisi matumizi ya teknolojia katika 

kuwahudumia watanzania. Napenda kuwapongeza pia wadau wa Sekta hii 

wakiwemo, Mdhibiti wa Sekta, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania na wateja kwa 

ushirikiano tunaoendelea kuuona ukikua na kuimarika kati yenu. Aidha, 

ninawaomba muendelee na juhudi za kuiboresha na kuibadilisha sekta ya Posta 

ili iendane na dunia ya sasa na itoe mchango stahiki katika uchumi wa nchi yetu. 

 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana  
 

Posta ni mhimili wa mawasiliano wenye historia ndefu katika mifumo ya 

mawasiliano duniani kote. Tumesikia Mtendaji Mkuu wa Shirika la Posta akitoa 

historia ya Umoja wa Posta Duniani (UPU) kama taasisi ya Umoja wa Mataifa 

inayosimamia maendeleo ya posta duniani tena ni taasisi kongwe ambayo 

imekuwa ikitoa huduma kuanzia mwaka 1874. Ninafurahi kwamba upo uhusiano 

mkubwa kati ya malengo makuu ya Umoja wa Posta Duniani na malengo yetu ya 

Dira ya maendeleo 2025 na yale ya Sera ya Taifa ya Posta ya 2003 hususan 

katika kuwahudumia wananchi.  
 

Aidha, niwakumbushe tu kwamba masuala mengi ya mawasiliano ya Posta 

yameahidiwa kwenye Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya 2020 - 2025 hususan katika 

kifungu cha 102. Ilani ya Chama Cha Mapinduzi inasisitiza umuhimu wa sekta ya 
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mawasiliano katika kuwezesha sekta nyingine kukua na kuchangia ipasavyo 

katika maendeleo ya nchi. Katika miaka mitano iliyopita (2015 – 2020), Serikali 

iliendelea kuboresha sekta hiyo kwa kuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja 

na kuendelea kuweka mazingira bora ya ushindani kwenye sekta ya mawasiliano 

ili wananchi wengi waweze kumudu gharama za mawasiliano. 
 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 
  

Leo sitazungumzia historia ya huduma hizi za posta kwa undani wake, Mtendaji 

Mkuu wa Shirika la Posta ametueleza kwa kina na hata wale waliokuwa hawajui 

posta ilipotokea sasa wanaelewa.  Itoshe kusema tu kuwa mawasiliano ya posta 

ni mawasiliano kongwe na muhimu sana katika maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi. Ni mojawapo ya mawasiliano mama yaliyozaa mawasiliano mengine 

tunayoyashuhudia hivi sasa ulimwenguni kote. 
 

Kwa kadri mabadiliko yanavyoendelea kutokea katika nyanja za mawasiliano, 

tumeshuhudia posta ikibadilisha namna ya utoaji huduma zake kwa jamii 

kulingana na mahitaji ya sasa, na ndiyo maana leo hii tunashuhudia hatua ya 

posta kuwa ya kidijitali na kuweza kuwafikia watu wengi zaidi kwa urahisi.  
 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana  
 

Ninatambua juhudi ambazo Wizara pamoja na Menejimenti ya Shirika la Posta 

Tanzania mnazifanya kuelekea mageuzi mbalimbali ya kiutendaji ndani ya Shirika 

mkizingatia kikamilifu Sera ya Taifa ya Posta na malengo yaliyomo kwenye Dira 

ya Maendeleo ya Taifa 2025. Tunahitaji kuwa na utendaji wenye tija ikiwa ni 

pamoja na kutumia mtandao mpana wa Shirika la Posta Tanzania ambao una 

matawi zaidi ya 350 yaliyosambaa nchi nzima, Bara na Visiwani. Matawi haya 

yanahitaji kuboreshwa na kuimarishwa kwenye mifumo ya kidigitali ili 

kuwezesha, kurahisisha utendaji na kuchangia kukuza uchumi wetu. Ni muhimu 

kwamba, Taasisi hii iguse jamii kihuduma, kwa kuwa ilianzishwa kuhakikisha 

inatoa huduma kwa niaba ya Serikali na kuwahudumia wanachi wote bila kujali 

mahali walipo. 
 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana  
 

Kama tulivyosikia, Shirika la Posta Tanzania linazo huduma mbalimbali ambazo 

zinatolewa kwa wananchi tena kwa bei nafuu ukilinganisha na watoa huduma 

wengine. Zipo huduma za barua za kawaida, barua za haraka yaani EMS, 

huduma za kifedha, vipeto na pia mnahudumia mizigo mikubwa yaani “Post 
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Cargo”. Nimejulishwa pia kuwa Shirika lina mabasi yanayohudumia wananchi 

kwenye mikoa ya Kusini. Huduma zote hizi katika mabadiliko makubwa ya 

kiteknolojia ndani ya nchi yetu na duniani kote zinahitaji kuunganishwa na 

mitandao ya kidigitali ili kukidhi matakwa na matarajio ya wateja na mazingira ya 

sasa. Posta ya kidijitali kama alivyoeleza Postamasta Mkuu, zinapaswa 

kuunganisha watu, kuunganisha Serikali na watu, kuunganisha wafanyabiashara 

na masoko kwenye biashara mtandao, kuunganisha sekta za uchumi ili kugusa 

jamii mbalimbali na hasa tunapoadhimisha Siku ya Posta Duniani leo tunajua 

kuwa nchi zote 192 wanachama wa Umoja wa Posta Duniani zinaunganishwa na 

kutoa huduma katika ofisi zipatazo 670,000 kuhudumia watu wa jamii mbalimbali 

katika mfumo mmoja. 
 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana  
 

Ninafurahi kufahamu kwamba maboresho makubwa yamefanyika katika utendaji 

wa Shirika la Posta Tanzania na leo tutakabidhi magari makubwa na vyombo 

vingine vya usafiri kwa ajili ya huduma mbalimbali za usafirishaji na usambazaji. 

Niwapongeze kwa hatua hii ambayo sasa itaongeza wigo wa utoaji huduma za 

usafirishaji na usambazaji. Shirika likiwa ni msambazaji mkuu wa Serikali kwenye 

barua, nyaraka, vipeto, vifurushi na mizigo litaweza kumudu vema kazi hiyo 

kutokana na kuongezewa nguvu kwa vitendea kazi hivi. 
 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana  
 

Kwa mwaka huu siku ya Posta Duniani inaadhimishwa Kimataifa kwa kaulimbiu 

isemayo “Ubunifu kwa Posta Endelevu”. Kauli mbiu hii ina maana kuwa 

biashara mtandao ndiyo mwelekeo wa huduma za posta duniani. Huduma za 

Posta kwa sasa zinakabiliwa na ushindani mkubwa kutokana na maendeleo ya 

Teknolojia ya Mawasiliano. Hivyo, ili huduma ziendelee kuwa endelevu, kuna 

haja ya kuwa wabunifu Zaidi na kukidhi mahitaji ya wateja. Ni lazima twende 

sawa na mabadiliko ya TEHAMA na mahitaji ya sasa ya Dunia yanataka nini. Hii 

ndio tafsiri ya kauli mbiu ya Mwaka huu.  
 

Utafiti wa KPMG (2019) na Benki ya Dunia (2004) unaonesha uhusiano kuwa 

ukuaji wa huduma za posta unachochea Pato la mtu mmoja mmoja (GDP per 

capita) kuongezeka. Hata hivyo, ili kuwa na matokeo haya, utafiti umeainisha 

vigezo vikuu vitatu. Kwanza, lazima huduma za Posta ziwe za uhakika, yaani 

kujenga imani kwa wateja, kuzingatia muda na usalama wa vitu vinavyotumwa. 

Pili, huduma zitolewe kwa ufanisi; yaani kwa gharama nafuu na kwa ubora wa 
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hali ya juu. Tatu, huduma za Posta zizingatie mahitaji ya soko na maendeleo ya 

teknolojia.   
 

Tunapoazimisha Siku hii muhimu, hatuna budi kujitathmini kama huduma zetu za 

Posta zinazingatia vigezo vilivyotajwa. Vilevile, tujipime vizuri kama huduma zetu 

za Posta zinaendana na maendeleo yaliyofikiwa na nchi yetu ambayo kwa sasa 

iko katika uchumi wa kati wa chini.  
 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 
 

Ninatambua juhudi ambazo Shirika la Posta Tanzania mnazifanya kuelekea 

mageuzi mbalimbali ya kiutendaji ndani ya Shirika mkizingatia kikamilifu Sera ya 

Taifa ya Posta na malengo yaliyomo kwenye Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025. 

Lakini ziko dosari kadhaa ambazo ni vizuri mkazitazame na kuzirekebisha: 
 

(i) Bado hamjatumia fursa za biashara za nje ya nchi hususan katika ukanda 

wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 

mwa Africa (SADC). Takwimu zinaonesha huduma za Posta zinachangia 

chini ya asilimia 0.5 ya fedha za kigeni zinazotokana na mauzo ya huduma 

nje ya nchi. 
 

(ii) Ongezeni jitihada katika kutangaza huduma zenu ili jamii ipate kuielewa 

taswira mpya (new brand) ya Shirika la Posta. Nilitembelea tovuti yenu 

nikakuta kwa sehemu kubwa iko kwa lugha ya kiingereza. Je watanzania 

wangapi wa kawaida watawaelewa? Nawataka mtumie na lugha yetu ya 

Kiswahili ili huduma zenu zifahamike. 

 

(iii) Tumieni maadhimisho haya kutangaza huduma zenu ili kurejesha imani ya 

Watanzania katika huduma za posta. Awali walichoshwa na huduma hafifu 

za posta (mizigo/barua kuchelewa au kupotea n ahata wizi wa fedha na 

vifurushi) kwa kifupi watumishi wa posta mlibweteka! Lakini pia 

maadhimisho haya ni fursa kwa wananchi kujionea wenyewe huduma 

mbalimbali za Shirika la Posta katika taswira yake mpya. Huduma za Posta 

za kidijitali zinapaswa sasa kuunganisha Serikali na wananchi, kuunganisha 

wafanyabiashara na masoko kwenye biashara mtandao na kuunganisha 

sekta mbalimbali za uchumi. 
 

(iv) Tangu mwaka 1993 tulifungua sekta ya Posta ili kuruhusu kusajili watoa 

huduma binafsi (private courier operators) ili waongeze ubunifu na 

ushindani. Ni masikitiko yangu kwamba mageuzi hayo hayajasaidia 
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kuwaamsha posta kufanya mabadiliko makubwa katika huduma 

zinazotolewa na Posta kama ilivyotarajiwa. Hii ndiyo sababu hadi leo bado 

Watanzania wanapendelea kutuma vifurushi na barua kwa njia za mabasi 

ya abiria au malori binafsi ya mizigo. Ni dhahiri, bado mageuzi zaidi 

yanahitajika katika eneo hili. 
 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana  
 

Nafahamu changamoto zinazowakabili kiutendaji ikiwamo changamoto za 

kifedha, ukosefu wa vitendea kazi na mpangilio holela wa baadhi ya mitaa yetu. 

Serikali imeshachukua hatua za mwanzo kwa Shirika la Posta Tanzania kwa 

kuwapa vitendea kazi vipya ambavyo nitavikabidhi leo. Huduma za posta 

zinahitaji vitendea kazi madhubuti na vya kutosha. Pamoja na jitihada hizo za 

Serikali, bado kunahitajika mchango zaidi kutoka kwa wadau mbalimbali ili 

kuliwezesha Shirika lichukue nafasi yake. Kwa mukhtadha huo, napenda 

kuwaelekeza yafuatayo:  
 

(i) Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari pamoja na 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania endeleeni kusimamia Sekta ya Posta 

nchini kwa karibu zaidi ili iongeze mchango unaotakiwa katika pato la 

Taifa. Naigiza Bodi ya Shirika la Posta na Menejiment muwe wabunifu 

zaidi. 
 

(ii) Ushindani wowote ni lazima uwe na masharti na mazingira yaliyo sawa 

kwa wote wanaoshiriki. Hivyo naagiza watoa huduma za posta binafsi 

hakikisheni mnakuwa na leseni ya utoaji wa huduma hizo kutoka Mamlaka 

ya Mawasiliano Tanzania. 
 

(iii) Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ijizatiti zaidi 

kwenye utafiti wa ukuaji wa teknolojia ili kurahisisha utendaji kazi wa 

Serikali kwa ujumla. 
 

(iv) Shirika la Posta Tanzania, jengeni uwezo kwa wafanyakazi wa Sekta ya 

Posta ili wafanye kazi kwa weledi na juhudi kwa manufaa mapana ya 

Taifa. Aidha, Shirika la Posta Tanzania mjikite kwenye misingi ya 

kibiashara, muachane na tamaduni hodhi zilizopitwa na wakati.  
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Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 
  

Ninapokaribia kuhitimisha Hotuba yangu naomba kusisitiza yafuatayo: 
 

Kwanza, mfahamu kuwa Shirika la Posta Tanzania ni mali ya watanzania wote 

kwani ni taasisi miongoni mwa taasisi zinazoaminika za Serikali. Mafanikio ya 

Shirika la Posta ni mafanikio ya watanzania wote. Nitoe wito kwa Watanzania 

wenzangu tujenge tena Imani na Shirika letu kwa kutumia huduma za Posta kwa 

manufaa yetu wenyewe na Taifa. Aidha, Taasisi na Idara za Serikali nawashauri 

nanyi mtumie huduma zilizoboreshwa za Shirika hili kwa maendeleo ya nchi yetu. 
 

Pili, ni kuhusu ugonjwa wa UVIKO-19. Napenda kusisitiza kuwa ni muhimu 

kwetu kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya UVIKO 19. 

Niwaombe sana Wananchi wote kuchukua tahadhari zote zinazotolewa na 

wataalamu wetu wa afya na pale unapoona dalili ambazo huzielewi wahi kituo 

cha kutolea huduma za afya kwa uchunguzi na matibabu zaidi. Vilevile, 

mtakumbuka kuwa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania mnamo tarehe 29 Julai 2021 alizindua rasmi kampeni ya 

chanjo dhidi ya ugonjwa huu. Hivi sasa, chanjo hiyo inapatikana na inasambazwa 

nchini kote. Nichukue fursa hii kuwaomba Wananchi mkachanje. Ukichanja na 

ugonjwa huu ukikupata madhara yake ni madogo tofauti na yule ambaye 

hajachanja kabisa. Nafahamu zipo taarifa kwenye baadhi ya mitandao ya kijamii 

ambazo zinapotosha. Niwatoe hofu wananchi wote kuwa chanjo hii ni salama na 

ni hiyari kwani hakuna atakayechanjwa pasipo ridhaa yake.  
 

Mheshimiwa Waziri, Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 
 

Baada ya maneno haya nawapongeza tena kwa maadhimisho ya Siku ya Posta 

Duniani na sasa niko tayari kukabidhi magari mapya makubwa matano (5) yenye 

uwezo wa kubeba tani thelathini kila moja pamoja na magari madogo 13 na 

pikipiki 20 ambavyo ni vitendea kazi kwa ajili ya kuboresha huduma za 

usafirishaji za Shirika la Posta Tanzania. 

 

 

Mungi Ibariki Tanzani! 

Mungu Ibariki Afrika! 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


